เมื่อเวลาประมาณ 10.00 น. ของวันที่ 23 เมษายน 2566 พันตำรวจเอกพรชัย อริยานนท์ ผกก.สภ.บ้านแพ้ว พร้อมด้วย พันตำรวจโทพิชยุตม์ โกสุม รองผกก.สส.สภ.บ้านแพ้ว พันตำรวจโท ยุทธศาสตร์ จันทร์เจือ สารวัตรสอบสวน สภ.บ้านแพ้ว และเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดสืบสวน สภ. บ้านแพ้ว เข้าตรวจสอบเหตุคนถูกยิงบนถนนคอนกรีตซอยโรงหมู หมู่ที่ 12 ตำบลหลักสาม อำเภอบ้านแพ้ว จังหวัดสมุทรสาคร มีผู้ได้รับบาดเจ็บ 1 คน เป็นชายถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลบ้านแพ้วฯ ไปก่อนหน้านี้แล้วแต่ทนพิษบาดแผลไม่ไหวเสียชีวิตในเวลาต่อมา ทราบชื่อคือ นายณัฐวุฒิ มีสมบัติ อายุ 25 ปี อยู่บ้านเลขที่ 182 / 2 ตำบลหลักสาม อำเภอบ้านแพ้ว จังหวัดสมุทรสาคร ขณะที่ในที่เกิดเหตุบนถนนคอนกรีตพบเพียงรอยเลือดและปลอกกระสุนปืนขนาด 9 มม.ตกอยู่บนพื้นถนนและริมทางจำนวน 5 ปลอก และหัวกระสุนปืนอีก 1 หัว ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจึงได้ประสานกับเจ้าหน้าที่วิทยการ กองพิสูจน์หลักฐาน เข้ามาตรวจสอบก่อนเก็บรวบรวมวัตถุพยานทั้งหมดไว้เป็นหลักฐานในการดำเนินคดีกับคนร้ายรายนี้ต่อไป
เบื้องต้นจากการสอบถามนาง อิม (นามสมมุติ) พยานที่เห็นเหตุการณ์เล่าว่า ก่อนเกิดเหตุตนเองและญาติๆ รวมถึงผู้เสียชีวิตได้มาช่วยกันจับปลาในบ่อที่เลี้ยงไว้ แต่ช่วงที่กำลังจับปลากันอยู่นั้นก็มีผู้หญิงโทรมาตามให้ผู้ตายออกไปรับมาที่เกิดเหตุและหลังจากกลับเข้ามาแล้ว ผู้ตายก็ได้ยืนเช็ดรถอยู่ตรงที่เกิดเหตุ จากนั้นก็มีรถยนต์เก๋งไม่ทราบรุ่น ยี่ห้อขับเข้ามาจอด แล้วคนขับก็เปิดประตูลงมาเดินไปหาผู้ตายพร้อมกับพูดว่า (มึงเจอกู) พอสิ้นคำก็มีเสียงปืนดังขึ้นหลายนัดติดๆกัน สร้างความตกใจให้กับชาวบ้านเป็นอย่างมาก ส่วนคนร้ายหลังก่อเหตุได้ขับรถยนต์เก๋งหลบหนีออกไปทางถนนสายคลองหม้อแกง พวกตนจึงได้รีบวิ่งไปดู ก็พบว่าผู้ตายตกลงไปในบ่อน้ำที่คาดว่าผู้ตายน่าจะพยายามหนีแต่ไม่พ้น ทั้งนี้ก็ได้ลงไปช่วยเหลือขึ้นมาจากน้ำพบว่ามีบาดแผลถูกยิงเข้าที่ ขมับขวา 1 นัด คอ 1 นัด และหลัง 1 นัด มีเลือดออกจำนวนมาก หายใจรวยริน เพื่อนๆ ของผู้ตายจึงได้รีบนำส่งโรงพยาบาลแต่ก็ไม่ทัน ผู้ตายทนพิษบาดแผลไม่ไหว้เสียชีวิตระหว่างทางนำตัวส่งโรงพยาบาลฯ
ทั้งนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจได้ตรวจสอบและรวบรวมพยานหลักฐานในที่เกิดเหตุไว้ พร้อมกับได้มีการสอบพยานผู้เห็นเหตุการณ์ไว้ทุกคน และจะได้เชิญไปสอบปากคำเพิ่มเติมเพื่อเป็นพยานที่ สภ.บ้านแพ้ว
ต่อมาพันตำรวจเอก พรชัย อริยานนท์ ผกก.สภ.บ้านแพ้ว ได้รับการประสานจากผู้ก่อเหตุ ติดต่อขอมอบตัวพร้อมด้วยอาวุธปืนขนาด 9 มม.ที่ใช้ก่อเหตุ และรถยนต์โตโยต้า หมายเลขทะเบียน กร – 8309 นครปฐม ที่สภ.บ้านแพ้ว ทราบชื่อคือ นายปฏิภาณ พวงจินดา อายุ 30 ปี เบื้องต้นจากการเปิดเผยของเจ้าหน้าที่ตำรวจทราบว่า แรงจูงใจในการก่อเหตุในครั้งนี้ ผู้ต้องหาอ้างว่ามาจากเรื่องชู้สาว แต่ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจยังไม่ปักใจเชื่อโดยยังไม่ทิ้งประเด็นต้องสงสัยอื่นๆ โดยจะต้องทำการสอบปากคำนายปฏิภาณ ผู้ต้องหาอย่างละเอียดเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงของการก่อเหตุอุกฉกรรจ์ในครั้งนี้ ก่อนจะดำเนินคดีในข้อหาฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา ส่วนศพของผู้เสียชีวิตนั้นได้มอบให้เจ้าหน้าที่มูลนิธิการกุศลสมุทรสาครนำส่งชันสูตรเพื่อหาสาเหตุของการเสียชีวิตอย่างละเอียดอีกครั้งที่โรงพยาบาลสมุทรสาคร