การจับกุมเครือข่ายผู้ค้ายาเสพติด พร้อมของกลางยาบ้า จำนวน 287,600 เม็ด อาวุธปืนจำนวน 14 กระบอก
เมื่อวันที่ 20 ต.ค.66 เวลาประมาณ 13.00 น.ภายใต้การอำนวยการโดย พล.ต.ท. นัยวัฒน์ ผะเดิมชิต ผบช.สยศ.ตร. รรท.ผบช.ภ.๗ ,พล.ต.ต.อุทัย กวินเดชาธร รอง ผบช.ภ.7 ,พล.ต.ต.ชมชวิณ ปุระธนานนท์ รอง ผบช.ภ.7 ,พล.ต.ต.ดร.จักษ์ จิตตธรรม ผบก.ภ.จว.สมุทรสาคร ,นายผล ดำธรรม ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรสาคร ,นายพิรุณโรจน์ นาคดนตรี นายอำเภอบ้านแพ้ว ,พล.ต.อาทิตย์ ม่วงเล็ก ผู้บัญชาการหน่วยข่าวกรองทางทหาร ,นายทัศน์พงษ์ วัฒนายากร ผอ.ปปส.ภาค 7
สืบเนื่องจาก เมื่อวันที่ 19 ต.ค.66 เวลาประมาณ 13.45 น. เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.บางโทรัด ได้ร่วมกันจับกุมตัว นายอารักษ์ หรือบัง สุพรรณคำ อายุ 41 ปี ของกลาง ยาบ้าจำนวน 44 เม็ด และยาไอซ์น้ำหนักประมาณ 1.20 กรัม ข้อหา “จำหน่าย โดยมีไว้เพื่อจำหน่ายซึ่งยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (ยาบ้า,ยาไอซ์) อันเป็นการกระทำเพื่อการค้า โดยไม่ได้รับอนุญาต” เหตุเกิดที่บริเวณอู่ช่างโจ๊ะ เลขที่ 49 ม.2 ต.ชัยมงคล อ.เมือง จ.สมุทรสาคร ส่งดำเนินคดี สภ.บางโทรัด
ต่อมาเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.บางโทรัด ได้ประสานมายัง เจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.สส.ภ.จว.สมุทรสาคร เพื่อทำการสืบสวนขยายผลการจับกุม จนกระทั่งเวลาประมาณ 19.00 น. ได้ร่วมกันจับกุมตัว
1.นายสันติ หรือติ นพรัตน์ อายุ 46 ปี ของกลาง ยาบ้า 270 เม็ด ข้อหา “จำหน่าย ยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (ยาบ้า) โดยมีไว้เพื่อจำหน่าย อันเป็นการกระทำเพื่อการค้า โดยไม่ได้รับอนุญาต” เหตุเกิดที่บริเวณริมถนนเส้นทางเดิมบาง หน้าวินตลาดสดพงษ์ทิพย์ ต.มหาชัย อ.เมือง จ.สมุทรสาคร ส่งดำเนินคดี สภ.เมืองสมุทรสาคร
2.เวลาประมาณ 22.45 น. ได้ร่วมกันจับกุมตัว นายธนภัทร หรือปลาย สุดใจ อายุ 20 ปี ของกลาง ยาบ้า 4,070 เม็ด ข้อหา “จำหน่าย ยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (ยาบ้า) โดยมีไว้เพื่อจำหน่าย อันเป็นการกระทำเพื่อการค้า โดยไม่ได้รับอนุญาต” เหตุเกิดที่บริเวณริมถนนหน้า รร.วัดชัยมงคล ม.11 ต.หลักสาม อ.บ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร ส่งดำเนินคดี สภ.บ้านแพ้ว
3.ต่อมาเวลาประมาณ 23.00 น. ได้ร่วมกันจับกุมตัว นายเสมา หรือหน่อย วรรณรังศรี อายุ 46 ปี ,นายณัฐวุฒิ หรือเจมส์ ร้อยอำแพง อายุ 23 ปี ,นายจตุพร หรือแม็ก เล็กสาคร อายุ 38 ปี ในข้อหา“เสพยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (เมทแอมเฟตามีน) โดยฝ่าฝืนต่อกฎหมาย” เหตุเกิดที่บริเวณ ม.7 ต.หลักสอง อ.บ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร ส่งดำเนินคดี สภ.บ้านแพ้ว
ต่อมาเมื่อวันที่ 20 ต.ค.66 เวลาประมาณ 13.00 น. เจ้าหน้าที่ตำรวจ กก.สส.ภ.จว.สมุทรสาคร ร่วมกับ เจ้าหน้าที่ ป.ป.ส.ภ.7 เจ้าหน้าที่ทหารหน่วยข่าวกรองทางทหาร ทภ.1 ได้ร่วมกันสืบสวนขยายผลอย่างต่อเนื่อง จับกุมผู้ต้องหา จำนวน 3 ราย ดังนี้
๑. MR.NEY Lin oo หรือนาย เนย์ ลิน อู อายุ ๒๑ ปี สัญชาติเมียนมา ของกลาง ยาบ้า 400 เม็ด และ อาวุธปืน ไทยประดิษฐ์ ขนาด .๓๘ จำนวน ๑ กระบอก พร้อมเครื่องกระสุนปืนขนาด .๓๘ จำนวน ๓ นัด พบในกระเป๋าที่ผู้ต้องหาสะพายอยู่ “มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน” และ “จำหน่าย และร่วมกันจำหน่ายยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (ยาบ้า) โดยมีไว้เพื่อจำหน่าย อันเป็นการกระทำเพื่อการค้าและก่อให้เกิดการแพร่กระจาย ในกลุ่มประชาชน และก่อให้เกิดผลกระทบต่อความมั่นคงของรัฐหรือความปลอดภัยของประชาชนทั่วไป”
2.นายธนเนตร์ หรือเป่ง ทินดาประเสริฐ อายุ ๓๖ ปี ของกลาง ยาเอ็กซ์ตาซี จำนวน 5 เม็ด อาวุธปืนจำนวน 13 กระบอก ดำเนินคดีในข้อหา “มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน” และ “มียาเสพติดให้โทษประเภท ๑ (เอกซ์ตาซี) ไว้ในครอบครอง โดยไม่ได้รับอนุญาต” และ “ร่วมกันจำหน่ายยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (ยาบ้า) โดยมีไว้เพื่อจำหน่าย อันเป็นการกระทำเพื่อการค้าและก่อให้เกิดการแพร่กระจาย ในกลุ่มประชาชน และก่อให้เกิดผลกระทบต่อความมั่นคงของรัฐหรือความปลอดภัยของประชาชนทั่วไป”
3.นายวิษณุ หรือนุ แซ่ตัน อายุ ๓๖ ปี ของกลาง ยาบ้าจำนวน 1,400 เม็ด ดำเนินคดีในข้อหา “จำหน่าย และ ร่วมกันจำหน่ายยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (ยาบ้า) โดยมีไว้เพื่อจำหน่าย อันเป็นการกระทำเพื่อการค้าและก่อให้เกิดการแพร่กระจาย ในกลุ่มประชาชน และก่อให้เกิดผลกระทบต่อความมั่นคงของรัฐหรือความปลอดภัยของประชาชนทั่วไป” เหตุเกิดที่ บริเวณสวนมะพร้าวของบ้านเลขที่ ๗๐/๙ หมู่ที่ ๗ ตำบลหลักสอง อำเภอบ้านแพ้ว จังหวัดสมุทรสาคร
รวมยาบ้าทั้งหมด 287,600 เม็ด ,อาวุธปืนจำนวน 14 กระบอก